คำศัพท์ที่ได้ยินบ่อยๆ โดยเฉพาะในโลกออนไลน์ คือ คำว่า “หิวแสง”
![](https://dict-blog.longdo.com/wp-content/uploads/2023/10/know_your_customers-4-1-1024x683.jpg)
ความหมายของหิวแสง
หมายถึง คนที่โหยกระหายหาชื่อเสียง อยากดัง จนสามารถทำอะไรก็ได้ที่คนอื่นไม่คาดคิดเพื่อ ‘เรียกเรตติ้ง’ ให้ตัวเอง เพื่อให้คนฮือฮา เรียกยอด Like ยอด Share ในสื่อโซเชียล
ถ้าพูดง่ายๆ ก็คือ คนที่ต้องการอยากดัง หรือเป็นที่สนใจของโลกออนไลน์ โดยที่ไม่สนคำวิพากวิจารณ์ใดๆ ขอให้ได้เป็นที่พูดถึงอย่างกว้างขวางก็พอใจแล้ว
ในภาษาอังกฤษเราไม่ได้ใช้คำว่า Light Hunger นะคะ แต่เราจะใช้คำว่า
Attention seeker : คนหิวแสง
Ex. I’m sick of Jane. She is an attention seeker.
ฉันสุดจะทนกับเจน นางช่างเป็นคนหิวแสงจริงๆ
![](https://dict-blog.longdo.com/wp-content/uploads/2023/10/know_your_customers-6-1024x683.jpg)
Crave the spotlight : อยาก หรือ พยายามเป็นจุดสนใจ จุดเด่น
Ex. Since Joe’s become a YouTuber, he has grown to crave the spotlight.
หลังจากที่โจกลายเป็นยูทูปเบอร์ เค้าก็พยายามทำตัวเป็นจุดสนใจมากขึ้น
มนุษย์เราแทบทุกคนล้วนมีอาการ ‘หิวแสง’ กันทั้งนั้น เราต่างต้องการความสนใจจากผู้อื่น เพราะความสนใจจากผู้อื่นคือการยืนยันถึงความมั่นคงในสถานะและความเป็นอยู่ของเราในสังคม ดังนั้นความหิวแสงอย่างพอประมาณจึงถือเป็นเรื่องปกติ แต่จะไม่ปกติถ้าอาการหิวแสงนั้นมีมากเกินควร มากซ่ะจนเรายอมทำทุกๆ อย่างโดยไม่คำนึงถึงความเหมาะสมเพื่อให้แสงสาดส่องมาที่ตัวเรา
Comments are closed, but trackbacks and pingbacks are open.